Ngày đăng: 26/09/2017 | Chuyên mục: Chia sẻ kinh nghiệm | Lượt xem: 886


 Tin tức kế toán Người lao động đi công tác vào ngày nghỉ có được tính làm thêm giờ không? Đây là một vấn đề người lao động, nhân viên nếu được cử đi thực hiện công tác trong những ngày nghỉ thì có được tính làm đang làm thêm giờ và được tính thêm lương của người lao động. Để tìm hiểu vấn đề này, KẾ TOÁN HÀ NỘI xin chia sẻ về vấn đề này

 

Xem thêm:

>> "Những kỹ năng cần thiết cho kế toán khi nhận sổ sách về nhà làm"!

>> Mức lương của kế toán cao hay thấp phụ thuộc vào yếu tố gì ???


Theo quy định Tại Khoản 7, Điều 1 Thông tư số 97/2010/TT-BTC ngày 6/7/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn, trong những ngày được cử đi công tác nếu do yêu cầu công việc phải làm thêm giờ thì ngoài chế độ phụ cấp lưu trú còn được thanh toán chế độ trả lương làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức theo quy định hiện hành.


Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ: Thủ tục xác nhận làm thêm giờ làm căn cứ thanh toán; quy định các trường hợp đi công tác được thanh toán chế độ trả lương làm thêm giờ, bảo đảm nguyên tắc chỉ được thanh toán trong trường hợp được cấp có thẩm quyền yêu cầu phải làm thêm giờ, không thanh toán cho các trường hợp đi công tác kết hợp giải quyết việc riêng trong những ngày nghỉ.


 

Theo quy định trên, nếu cán bộ, công chức, viên chức được cử đi công tác do yêu cầu công việc phải làm thêm vào ngày nghỉ thì ngoài chế độ phụ cấp lưu trú còn được thanh toán chế độ trả lương làm thêm giờ.


Bên cạnh đó, 
Căn cứ theo điều 97 của Bộ luật lao động số 10/2012/QH13 do Bộ tài chính ban hành ngày 18/6/2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:


“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:
a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.
3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.”


Như vậy, người lao động sẽ được trả thêm mức cao hơn so với mức lương theo hợp đồng lao động. Và mức tiền lương làm thêm giờ sẽ không bị tính thuế TNCN.

 

Xem thêm:

>> "Những kỹ năng cần thiết cho kế toán khi nhận sổ sách về nhà làm"!

>> Mức lương của kế toán cao hay thấp phụ thuộc vào yếu tố gì ???